สิงหาคม 27, 2014, 10:54:20 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว:

+  Transgender City เมืองของสาวประเภทสอง
|-+  สุขภาพและความงาม
| |-+  ห้องเสริมสวย
| | |-+  ถามเรื่องวิตามินซี ขององค์กรเภสัชค่ะ
หน้า: 1 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องวิตามินซี ขององค์กรเภสัชค่ะ  (อ่าน 25682 ครั้ง)
SA-KU-RA - Gin~
สมาชิกใหม่
*

ความน่ารัก 1

สวยใส ใจดี

tayaras_tbw@hotmail.com -
เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 08:42:15 am »

247
สวัสดีค่ะเจ๊จู  และทุกท่าน
ขอรบกวนสอบถาม พอดีสงสัยเรื่องวิตามินซีขององค์กรเภสัชอะคะ
อย่างละ 500 mg. กับวิตามินซีของ Nat C 
ได้คุณค่าเหมือนกันไหมคะ เพราะเห็นว่าขององค์กรเภสัชราคาถูกกว่ามากอะค่ะ

ถ้าจะประหยัดเงินมาไว้ซื้อตัวอื่นกิน น่าจะพอกินได้ไหมคะ
กินระยะยาวมีปัญหาหรือป่าว

ขอบคุณมากค่ะ

Sakura-gin
จูเลีย
ผู้ดูแลระบบ
นายอำเภอ

ความน่ารัก 39

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 09:42:38 am »

ไม่เหมือน วิตามินซีชนิดรับประทานมีหลายแบบ

ยังไม่ต้องพูดเรื่องส่วนผสม มาดูเรื่องความระคายเคืองกระเพาะอาหารก่อน

ขององค์การเภสัชมีความเป็นกรดสูงเพราะเป็น Ascorbic Acid เดี่ยวๆ เลย เหมือนวิตามินซีแบบเม็ดกินเล่น เคยกินมั้ยตอนเด็กๆ กินมากๆ ก็จะแสบลิ้น กระเพาะอาหารก็แบบนั้นเหมือนกัน

Low Acid ความเป็นกรดต่ำ เช่น Blackmore Bio C, Mega Nat C พวกนี้จะมีผลพลอยได้ วิตามินซีจากสารสกัดจากธรรมชาติไบโอฟลาโวนอยด์ผสมอยู่ด้วย เด่นเรื่องกระตุ้นภูมิป้องกันหวัด

Non Acid ไม่มีความเป็นกรดเลย เช่น Alpha C ตัวนี้ใช้เทรโอนิคแอซิด ไม่มีความเป็นกรดเลย ปลดปล่อยตัวยาแบบเนิ่นนาน และยังมีสารสกัดจากธรรมชาติไบโอฟลาโวนอยด์ และยังมีอัลฟ่าไลโปอิค จึงเด่นเรื่องต้านอนุมูลอิสระเป็นอย่างมาก อัลฟ่าซีจึงเด่นเรื่องปัญหาผิวเสียมากที่สุด

วิตามินซีที่ใช้ Ascorbic Acid นั้นเอาท์แล้ว เพราะการที่มันเป็นวิตามินซีชนิดที่มีความเป็นกรด ทานในปริมาณมากหรือในระยะยาว เสี่ยงต่อนิ่วในไต และระคายเคืองกระเพาะอาหาร แน่นอน และไม่มีความเสถียรคงตัวเอาเสียเลย

ทานยี่ห้อไหนก็แล้วแต่งบประมาณและความไฮโซค่ะ หรือความพิถีพิถันในการเลือกซื้อส่วนตัว หรือรสนิยมในการเลือกซื้อ
จะกินเภสัชก็กินได้ จะกินไบโอซี ก็กินได้ หรือจะกินอัลฟ่าซีก็แล้วแต่

Magaret
ข้าราชการ

ความน่ารัก 2

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 09:25:49 am »

ถ้างบจำกัดทานของ nat c ก็ได้คะ

ในความคิดของมายด์นะ มายด์ว่า วิตC ของเภสัช ส่วนใหญ่จะหมายถึงการจ่ายยาให้คนไข้

ซึ่ง วิต C มันเป็นวิตามินสารพัดประโยชน์คะ จ่ายได้เกือบทุกโรค

ซึ่งการที่จะเอา Natc Bioc มาแจกให้คนไข้ก็กระอยู่ คิดเอาเองเนอะ

สรุปคือเอาไว้จ่ายไห้กรณรีคนไข้ขาดวิต C เมื่อจำเป็นเท่านั้น ซึ่งตามหลักปกติ วิตซีจะคล้ายๆกันหมด

แต่....ในเมื่อเราไม่ได้เป็นโรคอะไร ประกอบกับการต้องการที่ในแต่ล่ะวัน ที่เราไม่สามารถทานผลไม้ที่มีวิตตามิน C ให้ครบตามที่ร่างกายต้องการได้

หรือคิดว่ากะให้ชัวร์ๆ ว่าให้ร่างกายได้รับวิตซี 1000mg ต่อวัน  พูดง่ายๆคือ จะให้วิตซีนี้เป็นอาหารเสริมในชีวิตประจำวันคะ

ประจำวัน = ทุกวัน ถ้าหากจะเลือกวิตซีของตามเภสัชตามโรงพยาบาลต่างๆ ที่กล่าวมาข้างต้น  มันจะมีความเป็นกรดสูงคะ

ถ้าจะเลือกทานแบบประหยัดและคุ้ม มายด์แนะนำ BioC  หรือ nat C ก็ได้ ดังสุดแระ 2 อันนี้ โอเคม๊ะ

ที่นี้หากจะต้องการ ยิงปืนนัดเดียวได้นก 2 ตัว แนะนำ Alpha C  นอกจากจะไช้ วิตซีชนิดเทโรอิค ยังจะมีอัลฟ่าไลโปอิกอีกคะ

ลองไปเสริช์ดูคะ ว่ากรดอัลฟ่าไลโปอิกมีประโยชน์ยังไง

มาสรุปกันคะ

จริงอยู่วิตซีที่พุดมาหมดนั้น มีประสิทธิไล่เลี่ยกัน  ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับความต้องการของแต่ล่ะคนคะ

ถ้าต้องการทานเฉยๆเพื่อให้ร่างกายได้รับชัวร์ๆ ไห้ทาน Bio C natC (แต่ก่อนมายด์ก็ทานตั้งแต่ยังไม่รู้จัก alpha C แต่มายด์ทาน แบบบัฟเฟอร์นะ ไม่ก็

bioc 500 เช้าเย็น)

แต่หากเป็นคนที่ต้องการมีผิวสุขภาพดี หรือในชีวิตประจำวันทาอาหารเสริมเยอะอยู่แล้วให้เลือก alpha C เพราะ อัลฟ่าไลโออิก มันจะไปรีไซเคิล

สารอาหารเสริมบางตัวกลับคืนมาใช้งานได้อีก เช่น กลูต้าไธโอน

จบค่าาาาาา   

ปล ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ เราไม่ได้บังคับให้กินตัวนั้น กินตัวนี้นะ ตัวนี้ตัวนั้นไม่ดี  เราแค่บ่งถึง และเปรียบเทียบ

ของดีและของเสีย

มาแชร์กันได้คะ
หน้า: 1 ขึ้นบน พิมพ์